ਵਿਸ਼ਵ ਸਿਹਤ ਸੰਗਠਨ ਨੇ ਕੋਰੋਨਵਾਇਰਸ ਦੇ ਭਾਰਤੀ ਰੂਪ ਬੀ 1617 ਨੂੰ ਮੰਨਿਆ ਖਤਰਨਾਕ

ਜੀਓ ਪੰਜਾਬ ਬਿਊਰੋ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 11 ਮਈ

ਵਿਸ਼ਵ ਸਿਹਤ ਸੰਗਠਨ (WHO) ਨੇ ਕੋਰੋਨਵਾਇਰਸ ਦੇ ਭਾਰਤੀ ਰੂਪ (Indian Covid Strain) ਬੀ 1617 ਨੂੰ ਖਤਰਨਾਕ (explosive outbreak) ਮੰਨਿਆ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਡਬਲਿਯੂਐਚਓ (WHO) ਨੇ ਸਪੱਸ਼ਟ ਕੀਤਾ ਕਿ ਇਸਨੂੰ ਕੰਸਰਨ ਦੇ ਰੂਪ ਮੰਨਣ ਦਾ ਕਾਰਨ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਇਹ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਸੰਚਾਰਿਤ ਹੁੰਦਾ ਹੈ, ਯਾਨੀ ਇਹ ਤੇਜ਼ੀ ਨਾਲ ਫੈਲਦਾ ਹੈ। ਇਹ ਪਤਾ ਲਗਾਉਣ ਲਈ ਅਜੇ ਹੋਰ ਅਧਿਐਨ ਕਰਨਾ ਬਾਕੀ ਹੈ ਕਿ ਕੋਰੋਨਾ ਟੀਕਾ ਇਸ ਰੂਪ ਵਿਚ ਕਿੰਨਾ ਕੰਮ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਨੇ ਇਹ ਵੀ ਦੱਸਿਆ ਕਿ ਭਾਰਤ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਨਾਲ, ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਹੋਰ ਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਖੁਦ ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਇਸ ਪਰਿਵਰਤਨ ਦਾ ਅਧਿਐਨ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਇਸ ਬਾਰੇ ਵਧੇਰੇ ਵਿਸਤ੍ਰਿਤ ਜਾਣਕਾਰੀ WHO ਦੁਆਰਾ ਪ੍ਰਗਟ ਕੀਤੀ ਜਾ ਸਕਦੀ ਹੈ।

ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਦੀ ਕੋਵਿਡ -19 (Covid-19) ਤਕਨੀਕੀ ਟੀਮ ਨਾਲ ਜੁੜੇ ਡਾਕਟਰ ਮਾਰੀਆ ਵੈਨ ਕੇਰਖੋਵ ਨੇ ਸੋਮਵਾਰ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਭਾਰਤ ਵਿਚ ਲੱਭੇ ਗਏ ਵਾਇਰਸ ਦੀ ਪਹਿਲੀ ਕਿਸਮ ਬੀ.1.617 (B.1.617 variant of Covid-19 ) ਨੂੰ WHO ਨੇ ਨਿਗ੍ਹਾ ਹੇਠ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿੱਚ ਰੱਖਿਆ ਹੈ। ਡਾ ਮਾਰੀਆ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਡਬਲਯੂਐਚਓ ਦੀਆਂ ਵੱਖ-ਵੱਖ ਮੀਟਿੰਗਾਂ ਵਿਚ ਵਾਇਰਸ ਦੇ ਇਸ ਰੂਪ ਬਾਰੇ ਵਿਚਾਰ ਵਟਾਂਦਰੇ ਚੱਲ ਰਹੇ ਹਨ ਅਤੇ ਉਹ ਇਸ ਗੱਲ ਵੱਲ ਵੀ ਧਿਆਨ ਦੇ ਰਹੇ ਹਨ ਕਿ ‘ਸਾਨੂੰ ਇਸ ਦੀ ਲਾਗ ਬਾਰੇ ਕੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਵਾਇਰਸ ਬਾਰੇ ਭਾਰਤ ਅਤੇ ਹੋਰ ਦੇਸ਼ਾਂ ਵਿਚ ਫੈਲਣ ਬਾਰੇ ਕੀ ਅਧਿਐਨ ਕੀਤੇ ਜਾ ਰਹੇ ਹਨ।

ਕੇਰਖੋਵ ਨੇ ਕਿਹਾ, “ਕੋਵਿਡ -19 ਦੇ ਭਾਰਤੀ ਸੰਸਕਰਣ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਫੈਲਣ ਦੀ ਸਮਰੱਥਾ ਬਾਰੇ ਉਪਲਬਧ ਜਾਣਕਾਰੀ ਦੀ ਵਿਚਾਰ ਵਟਾਂਦਰੇ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਅਸੀਂ ਇਸਨੂੰ ਵਿਸ਼ਵਵਿਆਪੀ ਚਿੰਤਾਜਨਕ ਫਾਰਮੈਟ ਦੀ ਸ਼੍ਰੇਣੀ ਵਿੱਚ ਰੱਖਿਆ ਹੈ।”

Jeeo Punjab Bureau

Leave A Reply

Your email address will not be published.