BJPਦੇ MP/MLA ਤੇ ਹੋਰ ਆਗੂਆਂ ਨੂੰ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦਾ ਸੱਦਾ ਅਤੇ ਚੇਤਾਵਨੀ

ਜੀਓ ਪੰਜਾਬ ਬਿਊਰੋ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 6 ਅਪ੍ਰੈਲ

ਅੱਜ ਰਾਜਸਥਾਨ ਦੇ ਹਨੂੰਮਾਨਗੜ੍ਹ ‘ਚ  ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਨਿਹਾਲਚੰਦ ਨੇ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਪਰਿਸ਼ਦ ਦੀ ਮੀਟਿੰਗ ਵਿੱਚ ਆਉਣਾ ਸੀ, ਜਿਥੇ ਵੱਡੀ ਗਿਣਤੀ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨ ਇਕੱਠੇ ਹੋਏ ਸਨ।  ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਜਾਇਜ਼ ਪ੍ਰਸ਼ਨਾਂ ਤੋਂ ਘਬਰਾ ਕੇ ਮੀਟਿੰਗ ‘ਚ ਨਹੀਂ ਆਏ।  ਭਾਜਪਾ ਆਗੂਆਂ ਕੋਲ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਸਵਾਲਾਂ ਦਾ ਜਵਾਬ ਨਹੀਂ ਹੈ, ਇਸ ਕਰਕੇ ਉਹ ਲੋਕਾਂ ਤੋਂ ਬਚਣ ਦੇ ਰਾਹ ਲੱਭਦੇ ਫਿਰਦੇ ਹਨ। ਅੱਜ ਫਗਵਾੜਾ ਵਿਖੇ ਭਾਜਪਾ ਆਗੂ ਵਿਜੈ ਸਾਪਲਾਂ ਦਾ ਵੀ ਕਿਸਾਨਾਂ ਵਲੋਂ ਘਿਰਾਓ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।

ਜਦੋਂ ਤੋਂ ਕੇਂਦਰ ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਤਿੰਨ ਕਿਸਾਨ ਵਿਰੋਧੀ ਕਾਨੂੰਨ ਲਾਗੂ ਕੀਤੇ ਗਏ ਹਨ, ਉਦੋਂ ਤੋਂ ਹੀ ਕਿਸਾਨ ਉਨ੍ਹਾਂ ਵਿਰੁੱਧ ਸੰਘਰਸ਼ ਕਰਦੇ ਆ ਰਹੇ ਹਨ।  ਇਨ੍ਹਾਂ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਦੀ ਹਮਾਇਤ ਕਰਨ ਜਾਂ ਸਮਰਥਨ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਆਗੂਆਂ ਅਤੇ ਪਾਰਟੀਆਂ ਖਿਲਾਫ ਵੀ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੇ ਵਿਰੋਧ ਜਤਾਇਆ ਹੈ।  ਸੰਯੁਕਤ ਕਿਸਾਨ ਮੋਰਚਾ ਦੇ ਸੱਦੇ ‘ਤੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੇ ਭਾਜਪਾ ਅਤੇ ਇਸ ਦੇ ਸਹਿਯੋਗੀ ਪਾਰਟੀਆਂ ਅਤੇ ਆਗੂਆਂ ਦਾ ਸਮਾਜਿਕ ਬਾਈਕਾਟ ਵੀ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਨੈਤਿਕਤਾ ਦੇ ਵਿਚਾਰ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਵਿੱਚ ਰੱਖਦਿਆਂ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੇ ਭਾਜਪਾ ਅਤੇ ਸਹਿਯੋਗੀ ਪਾਰਟੀਆਂ ਦੇ ਬਹੁਤ ਆਗੂਆਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਸਥਿਤੀ ਬਦਲਣ ਅਤੇ ਪਾਰਟੀ ਛੱਡਣ ਅਤੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦਾ ਸਮਰਥਨ ਕਰਨ ਲਈ ਮਜ਼ਬੂਰ ਕੀਤਾ ਹੈ।  ਦੇਸ਼ ਦੇ ਕਈ ਹਿੱਸਿਆਂ ਵਿੱਚ ਭਾਜਪਾ ਅਤੇ ਹੋਰ ਪਾਰਟੀਆਂ ਦੇ ਆਗੂਆਂ ਨੇ ਕਿਸਾਨ ਵਿਰੋਧੀ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਵਿਰੁੱਧ ਚੱਲ ਰਹੇ ਸੰਘਰਸ਼ ਦੀ ਹਮਾਇਤ ਕਰਦਿਆਂ ਆਪਣੇ ਅਹੁਦੇ ਛੱਡ ਦਿੱਤੇ ਹਨ।

ਸੰਯੁਕਤ ਕਿਸਾਨ ਮੋਰਚਾ ਨੇ ਇੱਕ ਵਾਰ ਫਿਰ ਭਾਜਪਾ ਅਤੇ ਸਹਿਯੋਗੀ ਪਾਰਟੀਆਂ ਦੇ ਆਗੂਆਂ ਨੂੰ ਅਪੀਲ ਕੀਤੀ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਕਿਸਾਨ ਸੰਘਰਸ਼ ਦੇ ਸਮਰਥਨ ਵਿੱਚ ਆਪਣੇ ਅਹੁਦੇ ਤਿਆਗ ਦੇਣ।  ਬਹੁਤ ਸਾਰੇ ਆਗੂਆਂ ਨੇ ਭਾਜਪਾ ਵਿੱਚ ਹੁੰਦਿਆਂ ਵੀ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਅੰਦੋਲਨ ਦੀ ਹਮਾਇਤ ਕੀਤੀ ਹੈ। 

ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਫਗਵਾੜਾ ‘ਚ ਭਾਜਪਾ ਆਗੂ ਵਿਜੈ ਸਾਂਪਲਾ ਦਾ ਵੀ ਕਿਸਾਨਾਂ ਵੱਲੋਂ ਘਿਰਾਓ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।

ਐਫਸੀਆਈ ਬਚਾਓ ਦਿਵਸ ਕੱਲ੍ਹ ਸੰਯੁਕਤ ਕਿਸਾਨ ਮੋਰਚੇ ਦੇ ਸੱਦੇ ‘ਤੇ ਮਨਾਇਆ ਗਿਆ।  ਦੇਰ ਰਾਤ ਦੀ ਜਾਣਕਾਰੀ ਵਿੱਚ ਹੁਸੈਨਗੰਜ, ਪਟਨਾ, ਦਰਭੰਗਾ, ਹਾਜੀਪੁਰ ਭੋਜਪੁਰ ਜਲੋਂਨ- ਉਰਈ, ਪਟਨਾ, ਨਾਲੰਦਾ, ਮੁਜ਼ੱਫਰਪੁਰ, ਉਦੈਪੁਰ, ਸੀਕਰ, ਝੁੰਝੁਨੂ, ਸਤਨਾ, ਹੈਦਰਾਬਾਦ, ਦਰਭੰਗਾ, ਆਗਰਾ, ਰੇਵਾੜੀ, ਪਲਵਲ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਭਰਪੂਰ ਸਰਗਰਮੀ ਦੀਆਂ ਖਬਰਾਂ ਮਿਲੀਆਂ। .

131 ਦਿਨਾਂ ਤੋਂ ਅਣਮਿਥੇ ਸਮੇਂ ਲਈ ਚੱਲ ਰਿਹੇ ਕਿਸਾਨ ਅੰਦੋਲਨ ਦੇ ਸਮਰਥਨ ਵਿਚ ਮਿੱਟੀ ਸੱਤਿਆਗ੍ਰਹਿ ਯਾਤਰਾ ਦੇਸ਼ ਭਰ ਵਿਚ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤੀ ਗਈ ਸੀ, ਯਾਤਰਾ ਰਾਹੀਂ ਉਭਾਰੀਆਂ ਮੰਗਾਂ ‘ਚ 3 ਕਿਸਾਨ ਵਿਰੋਧੀ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਨੂੰ ਰੱਦ ਕਰਨਾ, ਸਾਰੇ ਖੇਤੀ ਉਤਪਾਦਾਂ ਦੀ ਐਮਐਸਪੀ ਖਰੀਦ ‘ਤੇ ਕਾਨੂੰਨੀ ਗਰੰਟੀ, ਬਿਜਲੀ ਸੋਧ ਬਿੱਲ ਅਤੇ ਹੋਰ ਮੰਗਾਂ ਸ਼ਾਮਿਲ ਹਨ ।

ਮਿੱਟੀ ਸੱਤਿਆਗ੍ਰਹਿ ਯਾਤਰਾ 30 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਡਾਂਡੀ (ਗੁਜਰਾਤ) ਤੋਂ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਈ ਅਤੇ ਰਾਜਸਥਾਨ, ਹਰਿਆਣਾ, ਪੰਜਾਬ ਦੇ ਰਸਤੇ ਦਿੱਲੀ ਦੀਆਂ ਸਰਹੱਦਾ ਤੇ ਪਹੁੰਚੀ।  ਦੌਰੇ ਦੌਰਾਨ ਸਾਰੇ ਦੇਸ਼ ਤੋਂ 23 ਰਾਜਾਂ ਦੀਆਂ 1500 ਪਿੰਡਾਂ ਦੀ ਮਿੱਟੀ ਕਿਸਾਨ ਜਥੇਬੰਦੀਆਂ ਦੇ ਸਹਿਯੋਗ ਨਾਲ ਦਿੱਲੀ ਪਹੁੰਚੀ।  ਮਿੱਟੀ ਮੁੱਖ ਤੌਰ ਤੇ ਇਹਨਾਂ ਇਤਿਹਾਸਕ ਥਾਵਾਂ ਤੋਂ ਲਿਆਂਦੀ ਗਈ ਹੈ – ਸ਼ਹੀਦ ਭਗਤ ਸਿੰਘ ਦੇ ਪਿੰਡ ਖਟਕੜ ਕਲਾਂ, ਸ਼ਹੀਦ ਸੁਖਦੇਵ ਦੇ ਪਿੰਡ ਨੌਘਰਾ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਲੁਧਿਆਣਾ, ਸ਼ਹੀਦ ਊਧਮ ਸਿੰਘ ਦੇ ਪਿੰਡ ਸੁਨਾਮ ਜ਼ਿਲ੍ਹਾ ਸੰਗਰੂਰ, ਸ਼ਹੀਦ ਚੰਦਰਸ਼ੇਖਰ ਆਜ਼ਾਦ ਦੇ ਜਨਮ ਸਥਾਨ ਭਾਭੜਾ, ਝਾਬੂਆ, ਮਾਮਾ ਬਾਲੇਸ਼ਵਰ ਦਿਆਲ ਦੀ ਸਮਾਧੀ ਬਮਾਨੀਆ, ਸਾਬਰਮਤੀ ਆਸ਼ਰਮ, ਸਰਦਾਰ ਪਟੇਲ ਦੀ ਰਿਹਾਇਸ਼, ਬਾਰਦੋਲੀ ਕਿਸਾਨ ਲਹਿਰ ਦੇ ਸਥਾਨ, ਸਿਵਾਸਾਗਰ ਪੱਛਮੀ ਬੰਗਾਲ ਵਿਚ ਅਸਾਮ, ਸਿੰਗੂਰ ਅਤੇ ਨੰਦੀਗਰਾਮ, ਉੱਤਰ ਦਿਨਾਜਪੁਰ, ਵਾਸਾ ਕਲਿਆਣ ਅਤੇ ਕਰਨਾਟਕ ਵਿਚ ਬੇਲਾਰੀ, ਗੁਜਰਾਤ ਦੇ 33 ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਵਿਚ ਮੰਡੀਆਂ, 800 ਪਿੰਡ, ਮਹਾਰਾਸ਼ਟਰ ਵਿਚ 150 ਪਿੰਡ, ਰਾਜਸਥਾਨ ਵਿਚ 200 ਪਿੰਡ, ਆਂਧਰਾ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਅਤੇ ਤੇਲੰਗਾਨਾ ਦੇ ਪਿੰਡਾਂ ਵਿਚ, 75 ਪਿੰਡ ਉੱਤਰ ਪ੍ਰਦੇਸ਼, ਬਿਹਾਰ ਦੇ 30 ਪਿੰਡ, ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ 60 ਪਿੰਡ, ਪੰਜਾਬ ਵਿੱਚ 78 ਪਿੰਡ, ਓਡੀਸ਼ਾ ਦੇ ਨਵਰੰਗਪੁਰ ਜ਼ਿਲੇ ਦੇ ਪਿੰਡ ਪਾਪੜਹਿੰਦੀ ਦੀ ਮਿੱਟੀ ਜਿਥੇ 1942 ਵਿਚ ਅੰਗਰੇਜ਼ਾਂ ਦੁਆਰਾ 19 ਸੱਤਿਆਗ੍ਰਹਹੀ ਮਾਰੇ ਗਏ ਸਨ।

ਸੰਬਲਪੁਰ ਦੇ ਸ਼ਹੀਦ ਵੀਰ ਸੁਰੇਂਦਰ ਸਾਈ, ਸੁਕਟੇਲ ਡੈਮ ਅੰਦੋਲਨ ਦੇ ਪਿੰਡ ਅਤੇ ਉੜੀਸਾ ਦੇ ਹੋਰ 20 ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਦੇ 20 ਪਿੰਡ, ਛੱਤੀਸਗੜ ਵਿੱਚ ਬਸਤਰ, ਸ਼ਹੀਦ ਗੁੰਡਾਧੂਰ ਪਿੰਡ ਨੇਤਨਰ, ਦੱਲੀ ਰਾਜਹਾਰਾ ਦੀ ਮਿੱਟੀ, ਕੰਡੇਲ ਦੀ ਮਿੱਟੀ, ਮੰਦਸੌਰ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਸ਼ਹਾਦਤ ਵਾਲੀ ਜਗ੍ਹਾ, ਛਤਰਪੁਰ, ਗਵਾਲੀਅਰ ਵਿੱਚ ਵੀਰੰਗਨਾ ਲਕਸ਼ਮੀਬਾਈ ਦੀ ਸ਼ਹਾਦਤ ਵਾਲੀ ਜਗ੍ਹਾ, ਮੱਧ ਪ੍ਰਦੇਸ਼ ਦੇ 25, ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਦੇ 50 ਪਿੰਡਾਂ ਨਾਲ ਦਿੱਲੀ ਸਰਹੱਦਾ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚੀ।

ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਸਮਾਜਿਕ ਕਾਰਕੁੰਨ ਵੀ 20 ਥਾਵਾਂ ਦੀ ਮਿੱਟੀ ਨਾਲ ਮੋਰਚਿਆਂ ‘ਤੇ ਪਹੁੰਚੇ। ਕਿਸਾਨ-ਮੋਰਚਿਆਂ ‘ਤੇ ਸ਼ਹੀਦ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਸਮਰਪਿਤ ਯਾਦਗਾਰ ਬਣਾਈ ਗਈ ਹੈ ।

Jeeo Punjab Bureau

Leave A Reply

Your email address will not be published.