ਦੇਸ਼-ਵਿਆਪੀ ਪੱਧਰ ‘ਤੇ ਲਹਿਰ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਕਰਨ ਲਈ 17 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਸਾਂਝਾ ਸੈਸ਼ਨ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਆਯੋਜਿਤ

ਜੀਓ ਪੰਜਾਬ ਬਿਊਰੋ

ਚੰਡੀਗੜ੍ਹ, 16 ਮਾਰਚ

ਸੰਯੁਕਤ ਕਿਸਾਨ ਮੋਰਚਾ (Samyukta Kisan Morcha) ਕਿਸਾਨ-ਅੰਦੋਲਨ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਤੋਂ ਹੀ ਸੰਵਾਦ ਦੇ ਹੱਕ ਵਿੱਚ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਪਰ ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਗੱਲਬਾਤ ਦੇ ਰਾਹ ‘ਚ ਬਣੇ ਅੜਿੱਕਿਆਂ ਨੂੰ ਹਟਾਉਣਾ ਪਵੇਗਾ ਅਤੇ ਗੱਲਬਾਤ ਦਾ ਰਾਹ ਖੋਲ੍ਹਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ।  ਸਰਕਾਰ ਵੱਲੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਦਿੱਤੇ ਪੁਰਾਣੇ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਨੂੰ ਸੰਯੁਕਤ ਕਿਸਾਨ ਮੋਰਚਾ ਵੱਲੋਂ ਪਹਿਲਾਂ ਹੀ ਰੱਦ ਕਰ ਦਿੱਤਾ ਹੈ।

ਜੇਜੇਪੀ ਅਤੇ ਭਾਜਪਾ ਵਿਧਾਇਕਾਂ ਦੇ ਸਮਾਜਿਕ ਬਾਈਕਾਟ ਦੇ ਸਬੰਧ ਵਿੱਚ ਹਰਿਆਣਾ ਵਿਧਾਨਸਭਾ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨਾਂ ਵਿਰੁੱਧ ਮਤਾ ਪਾਸ ਕੀਤਾ ਗਿਆ, ਜਿਸਦਾ ਸੰਯੁਕਤ ਕਿਸਾਨ ਮੋਰਚਾ ਸਖ਼ਤ ਵਿਰੋਧ ਕਰਦਾ ਹੈ।  ਇਹ ਹਰਿਆਣਾ ਦੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਵੱਲੋਂ ਜੇਜੇਪੀ ਅਤੇ ਭਾਜਪਾ ਵਿਧਾਇਕਾਂ ‘ਤੇ ਬਣਾਏ ਦਬਾਅ ਦਾ ਕਰਕੇ ਕੀਤਾ ਜਾ ਰਿਹਾ ਹੈ। ਹਰਿਆਣਾ ਸਰਕਾਰ ਦੁਆਰਾ ਲਿਆਂਦੇ ਗਏ ਕਾਨੂੰਨ (ਹਰਿਆਣਾ ਰਿਕਵਰੀ ਟੂ ਪ੍ਰਾਪਰਟੀ ਪਬਲਿਕ ਆਰਡਰ ਬਿੱਲ) ਦੀ ਸੰਯੁਕਤ ਕਿਸਾਨ ਮੋਰਚਾ ਸਖ਼ਤ ਨਿੰਦਾ ਕਰਦਾ ਹੈ।  ਇਸ ਕਾਨੂੰਨ ਅਨੁਸਾਰ ਅੰਦੋਲਨਕਾਰੀਆਂ ਨੂੰ ਝੂਠੇ ਕੇਸਾਂ ਵਿੱਚ ਫਸਾ ਕੇ ਲੋਕਾਂ ਦੀ ਆਵਾਜ਼ ਨੂੰ ਦਬਾ ਦਿੱਤਾ ਜਾਵੇਗਾ।  ਇਹ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਮੌਜੂਦਾ ਕਿਸਾਨ ਅੰਦੋਲਨ ਨੂੰ ਦਬਾਉਣ ਅਤੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਝੂਠੇ ਕੇਸਾਂ ਵਿੱਚ ਉਲਝਾਉਣ ਲਈ ਕੀਤੀ ਜਾ ਰਹੀ ਹੈ।  ਸੰਯੁਕਤ ਕਿਸਾਨ ਮੋਰਚੇ ਨੇ ਇਸ ਕਾਨੂੰਨ ਨੂੰ ਹਰਿਆਣਾ ਸਰਕਾਰ ਦਾ ਮੁਹਾਵਰਾ ਕਰਾਰ ਦਿੱਤਾ, ਜਿਥੇ ਜਨਤਾ ਨੇ ਰਾਜ ਦੇ ਮੁੱਖ ਮੰਤਰੀ ਦਾ ਸਮਾਜਿਕ ਬਾਈਕਾਟ ਵੀ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਦੇਸ਼-ਵਿਆਪੀ ਪੱਧਰ (country-wide level) ‘ਤੇ ਲਹਿਰ ਨੂੰ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਕਰਨ ਲਈ, ਭਲਕੇ 17 ਮਾਰਚ ਨੂੰ ਸਿੰਘੂ ਬਾਰਡਰ ‘ਤੇ ਟਰੇਡ ਯੂਨੀਅਨਾਂ, ਟਰਾਂਸਪੋਰਟ ਯੂਨੀਅਨਾਂ ਅਤੇ ਹੋਰ ਲੋਕ ਅਧਿਕਾਰ ਸੰਗਠਨਾਂ ਦਾ ਸਾਂਝਾ ਸੈਸ਼ਨ ਆਯੋਜਿਤ ਕੀਤਾ ਜਾਵੇਗਾ ਅਤੇ ਇੱਕ ਰਣਨੀਤੀ ਤਿਆਰ ਕੀਤੀ ਜਾਵੇਗੀ।  ਇਸ ਸਬੰਧ ਵਿਚ ਇਨ੍ਹਾਂ ਸਾਰੀਆਂ ਸੰਸਥਾਵਾਂ ਨੂੰ ਇਕ ਪੱਤਰ ਵੀ ਲਿਖਿਆ ਗਿਆ ਹੈ।

ਓੜੀਸ਼ਾ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨ ਅਧਿਕਾਰ ਯਾਤਰਾ ਕੱਲ੍ਹ ਗਜਾਪਤੀ ਜ਼ਿਲ੍ਹੇ ਦੇ ਕਾਸ਼ੀਪੁਰ ਪਹੁੰਚੀ।  ਕਿਸਾਨਾਂ ਅਤੇ ਸਥਾਨਕ ਲੋਕਾਂ ਦੇ ਭਾਰੀ ਸਮਰਥਨ ਨਾਲ ਯਾਤਰਾ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ ਅਤੇ ਕਿਸਾਨ ਛੋਟੀਆਂ ਮੀਟਿੰਗਾਂ ਕਰਕੇ ਅੰਦੋਲਨ ਨੂੰ ਹੋਰ ਵੀ ਮਜ਼ਬੂਤ ​​ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।

ਸਾਰੀਆਂ 7 ਵੱਖ-ਵੱਖ ਯਾਤਰਾਵਾਂ ਨੇ ਬਿਹਾਰ ਦੇ ਲਗਭਗ 35 ਜ਼ਿਲ੍ਹਿਆਂ ਦਾ ਦੌਰਾ ਪੂਰਾ ਕਰ ਲਿਆ ਹੈ। ਇਸ ਲੜੀ ਵਿਚ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੇ 300 ਤੋਂ ਵੱਧ ਮੀਟਿੰਗਾਂ ਕੀਤੀਆਂ ਅਤੇ ਬਿਹਾਰ ਵਿਚ ਲਗਭਗ 5000 ਕਿਲੋਮੀਟਰ ਦੀ ਯਾਤਰਾ ਕੀਤੀ ਅਤੇ 2 ਹਜ਼ਾਰ ਪਿੰਡਾਂ ਅਤੇ ਤਕਰੀਬਨ 1 ਲੱਖ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨਾਲ ਸਿੱਧਾ ਸੰਪਰਕ ਸਥਾਪਤ ਕੀਤਾ।

ਕਿਸਾਨ-ਅੰਦੋਲਨ ਨੂੰ ਦਿੱਲੀ ਸਰਹੱਦਾਂ ‘ਤੇ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋਏ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨੇ ਤੋਂ ਵੱਧ ਦਾ ਸਮਾ ਹੋ ਗਿਆ ਹੈ।  ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਮਤਭੇਦਾਂ ਤੋਂ ਇਲਾਵਾ, ਸਰਕਾਰ ਬੁਨਿਆਦੀ ਮਨੁੱਖਤਾ ਵੀ ਨਹੀਂ ਵਿਖਾ ਰਹੀ ਹੈ। ਇਸ ਅੰਦੋਲਨ ਵਿਚ ਤਕਰੀਬਨ 300 ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਮੌਤ ਹੋ ਗਈ ਹੈ।  ਸੜਕ ਹਾਦਸਿਆਂ ਨੇ ਕਈ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦਾ ਭਾਰੀ ਨੁਕਸਾਨ ਕੀਤਾ ਹੈ।  ਸਰਕਾਰ ਨੂੰ ਆਪਣੇ ਹੰਕਾਰੀ ਰਵੱਈਏ ਨੂੰ ਤੋੜਨਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਅਤੇ ਇਸ ਅੰਦੋਲਨ ਵਿਚ ਸ਼ਹੀਦ ਹੋਏ ਅਤੇ ਜ਼ਖਮੀ ਹੋਏ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਹਰ ਸੰਭਵ ਸਹਾਇਤਾ ਕਰਨੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ।

ਸਿੰਘੁ ਬਾਰਡਰ ਤੇ ਹਿੰਸਕ ਕਾਰਵਾਈ ਵਿੱਚ ਗਿਰਫ਼ਤਾਰ ਰਣਜੀਤ ਸਿੰਘ ਨੂੰ ਐਫਆਈਆਰ ਨੰਬਰ 49/2021 ਪੀ.ਐੱਸ. ਅਲੀਪੁਰ, ਸੈਸ਼ਨ ਜੱਜ, ਰੋਹਿਨੀ ਕੋਰਟ ਵਿੱਚ ਅੱਜ ਜਮਾਨਤ ਦਿੱਤੀ ਗਈ ਹੈ।  ਰਣਜੀਤ ਸਿੰਘ ਲਈ ਜ਼ਮਾਨਤ ਦੀ ਵਕਾਲਤ ਕਰ ਰਹੇ ਵਕੀਲਾਂ ਵਿੱਚ ਰਜਿੰਦਰ ਸਿੰਘ ਚੀਮਾ ਸੀਨੀਅਰ ਐਡਵੋਕੇਟ ਅਤੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਟੀਮ ਵਿੱਚ ਜਸਪ੍ਰੀਤ ਰਾਏ, ਵਰਿੰਦਰਪਾਲ ਸਿੰਘ ਸੰਧੂ, ਰਾਕੇਸ਼ ਚਾਹਰ, ਜਸਦੀਪ ਢਿੱਲੋਂ , ਪ੍ਰਤੀਕ ਕੋਹਲੀ ਅਤੇ ਸੰਕਲਪ ਕੋਹਲੀ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ।  ਰਣਜੀਤ ਸਿੰਘ ਦੇ ਕੱਲ੍ਹ ਜੇਲ੍ਹ ਤੋਂ ਬਾਹਰ ਆਉਣ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ।

Jeeo Punjab Bureau

Leave A Reply

Your email address will not be published.