Samyukt Kisan Morcha ਦੀ ASSAM, KERALA, PUDUCHERRY, TAMIL NADU AND WEST BENGAL ਦੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਅਪੀਲ

ਜੀਓ ਪੰਜਾਬ ਬਿਊਰੋ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 12 ਮਾਰਚ

ਪਿਛਲੇ 105 ਦਿਨਾਂ ਤੋਂ ਲੱਖਾਂ ਕਿਸਾਨ ਆਪਣੇ ਪਿੰਡ ਅਤੇ ਖੇਤ ਛੱਡ ਕੇ ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਬੂਹੇ ‘ਤੇ ਟਰੈਕਟਰ-ਟਰਾਲੀਆਂ ਅਤੇ ਤੰਬੂਆਂ ਵਿੱਚ ਡੇਰਾ ਲਾਏ ਹੋਏ ਹਨ। ਇਥੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੇ ਹੱਡ ਚੀਰਵੀਂ ਸਰਦੀ ਦਾ ਸਾਹਮਣਾ ਕੀਤਾ ਹੈ। ਹੁਣ ਗਰਮੀ ਸ਼ੁਰੂ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ। ਹਾਲਾਂਕਿ ਕਾਨੂੰਨ ਵਾਪਸ ਕਰਾਏ ਬਗੈਰ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦਾ ਘਰ ਵਾਪਸ ਜਾਣ ਦਾ ਕੋਈ ਇਰਾਦਾ ਨਹੀਂ ਹੈ।

ਕਿਸਾਨ ਇਥੇ ਆਪਣੇ ਮੂਲ ਅਧਿਕਾਰਾਂ ਦੀ ਰਾਖੀ ਲਈ ਲੜ ਰਹੇ ਹਨ। ਮੁਜ਼ਾਹਰਾਕਾਰੀ ਕਿਸਾਨ ਨਾ ਸਿਰਫ ਆਪਣੇ ਹੱਕਾਂ ਲਈ, ਬਲਕਿ ਆਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਪੀੜ੍ਹੀਆਂ ਲਈ ਵੀ ਅਤੇ ਭਾਰਤ ਦੀ ਕਿਸਾਨੀ ਨੂੰ ਬਚਾਉਣ ਲਈ ਸੰਘਰਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।  ਉਹ ਦੇਸ਼ ਵਿਚ ਇਥੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀ ਇੱਜ਼ਤ ਬਰਕਰਾਰ ਰੱਖਣ ਲਈ ਸੰਘਰਸ਼ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ।  ਹੁਣ ਤੱਕ ਇਸ ਸੰਘਰਸ਼ ਵਿਚ ਤਕਰੀਬਨ 290 ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਆਪਣੀ ਜਾਨ ਕੁਰਬਾਨ ਕਰਨੀ ਪਈ ਹੈ, ਕੁਝ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਠੰਡ ਕਾਰਨ, ਕੁਝ ਬਿਮਾਰੀਆਂ ਕਾਰਨ, ਕੁਝ ਹਾਦਸਿਆਂ ਵਿਚ। ਅਸੀਂ ਕੇਂਦਰ ਅਤੇ ਰਾਜਾਂ ਦੀ ਭਾਜਪਾ ਸਰਕਾਰਾਂ ਦੀ ਸਖਤ ਹਕੀਕਤ ਤੁਹਾਡੇ ਧਿਆਨ ਵਿਚ ਲਿਆਉਣਾ ਚਾਹੁੰਦੇ ਹਾਂ: ਜਿਥੇ ਇਹ ਸੱਤਾ ਵਿਚ ਹੈ:

BJP Government ਨੇ ਤਿੰਨ ਕਿਸਾਨ ਵਿਰੋਧੀ ਕਾਨੂੰਨ ਬਣਾਏ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਗਰੀਬ ਕਿਸਾਨਾਂ ਅਤੇ ਖਪਤਕਾਰਾਂ ਲਈ ਸਰਕਾਰ ਤੋਂ ਕਿਸੇ ਵੀ ਤਰਾਂ ਦੀ ਰਾਖੀ ਖ਼ਤਮ ਕਰ ਦਿੱਤੀ, ਅਤੇ ਕਾਰਪੋਰੇਟ ਅਤੇ ਵੱਡੇ ਸਰਮਾਏਦਾਰਾਂ ਦੇ ਵਿਸਥਾਰ ਵਿਚ ਵੀ ਸਹਾਇਤਾ ਕੀਤੀ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਬਿਨਾਂ ਪੁੱਛੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਲਈ ਹੀ ਅਜਿਹੇ ਫੈਸਲੇ ਲਏ ਹਨ।  ਇਹ ਉਹ ਕਾਨੂੰਨ ਹਨ ਜੋ ਸਾਡੀ ਭਵਿੱਖ ਅਤੇ ਸਾਡੀ ਆਉਣ ਵਾਲੀਆਂ ਪੀੜ੍ਹੀਆਂ ਨੂੰ ਨਸ਼ਟ ਕਰ ਦੇਣਗੇ।

ਭਾਜਪਾ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਖਿਲਾਫ ਅੰਦੋਲਨ ਸ਼ੁਰੂ ਕਰਨ ਵਾਲੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਬਦਨਾਮ ਕੀਤਾ – ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਰਾਜਨੀਤਿਕ ਪਾਰਟੀਆਂ ਦੇ ਏਜੰਟ, ਅਤਿਵਾਦੀ ਅਤੇ ਦੇਸ਼ ਵਿਰੋਧੀ ਵਜੋਂ ਪੇਸ਼ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਅਤੇ ਲਗਾਤਾਰ ਅਪਮਾਨ ਕੀਤਾ ਗਿਆ।

ਭਾਜਪਾ ਸਰਕਾਰ ਦੇ ਮੰਤਰੀਆਂ ਨੇ ਕਿਸਾਨ ਆਗੂਆਂ ਨਾਲ ਕਈ ਦੀ ਗੇੜ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰਨ ਦਾ ਦਿਖਾਵਾ ਕੀਤਾ, ਪਰ ਅਸਲ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੀਆਂ ਗੱਲਾਂ ਨੂੰ ਧਿਆਨ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਸੁਣਿਆ। ਭਾਜਪਾ ਸਰਕਾਰਾਂ ਨੇ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨਕਾਰੀ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਹੰਝੂ ਗੈਸ ਦੇ ਸੈਲ, ਜਲ ਤੋਪਾਂ, ਲਾਠੀਚਾਰਜ ਚਲਾਉਣ ਅਤੇ ਝੂਠੇ ਕੇਸ ਦਰਜ ਕਰਨ ਅਤੇ ਨਿਰਦੋਸ਼ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਗ੍ਰਿਫਤਾਰ ਕੀਤਾ।

ਭਾਜਪਾ ਦੇ ਮੈਂਬਰ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਧਰਨਿਆਂ ‘ਤੇ ਪੱਥਰਬਾਜ਼ੀ ਦੀਆਂ ਹਿੰਸਕ ਘਟਨਾਵਾਂ’ ਚ ਸ਼ਾਮਲ ਹੋਏ। ਇਸ ਬੇਇੱਜ਼ਤੀ ਅਤੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਖਿਲਾਫ ਹੋਏ ਹਮਲੇ ਦਾ ਜਵਾਬ ਦੇਣ ਲਈ, ਅਸੀਂ ਹੁਣ ਤੁਹਾਡੀ ਮਦਦ ਦੀ ਮੰਗ ਕਰਦੇ ਹਾਂ। ਕੁਝ ਦਿਨਾਂ ਵਿਚ, ਤੁਹਾਡੇ ਰਾਜਾਂ ਵਿਚ, ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੀਆਂ ਚੋਣਾਂ ਵਿਚ ਸਾਰੀਆਂ ਰਾਜ ਵਿਧਾਨ ਸਭਾਵਾਂ ਲਈ ਵੋਟਾਂ ਪਾਓਗੇ, ਅਸੀਂ ਸਮਝ ਚੁੱਕੇ ਹਾਂ ਕਿ ਮੋਦੀ ਸਰਕਾਰ ਸੰਵਿਧਾਨਕ ਕਦਰਾਂ ਕੀਮਤਾਂ, ਸਚਾਈ, ਚੰਗਿਆਈ, ਨਿਆਂ, ਆਦਿ ਦੀ ਭਾਸ਼ਾ ਨਹੀਂ ਸਮਝਦੀ।  ਉਹ ਵੋਟਾਂ, ਸੀਟਾਂ ਅਤੇ ਸੱਤਾ ਦੀ ਭਾਸ਼ਾ ਨੂੰ ਸਮਝਦੇ ਹਨ। ਤੁਹਾਡੇ ਸਾਰਿਆਂ ਵਿੱਚ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਤੋੜਨ ਦੀ ਸ਼ਕਤੀ ਹੈ।

 ਭਾਜਪਾ ਦੱਖਣੀ ਰਾਜਾਂ ਵਿਚ ਰਾਜ ਕਰਨ ਲਈ ਬਹੁਤ ਉਤਸ਼ਾਹਿਤ ਹੈ ਅਤੇ ਸਹਿਯੋਗੀ ਪਾਰਟੀਆਂ ਨਾਲ ਮਿਲ ਕੇ ਕੰਮ ਕਰੇਗੀ।  ਇਹ ਉਹ ਸਮਾਂ ਹੈ ਜਦੋਂ ਅਸਾਮ, ਕੇਰਲ, ਪੁਡੂਚੇਰੀ, ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਅਤੇ ਪੱਛਮੀ ਬੰਗਾਲ ਦੇ ਕਿਸਾਨ ਸੱਤਾ-ਭੁੱਖੇ ਅਤੇ ਕਿਸਾਨ-ਵਿਰੋਧੀ ਭਾਜਪਾ ਨੂੰ ਚੰਗਾ ਸਬਕ ਸਿਖਾ ਸਕਦੇ ਹਨ।  ਭਾਜਪਾ ਨੂੰ ਸਬਕ ਸਿੱਖਣਾ ਚਾਹੀਦਾ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਦੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਵਿਰੁੱਧ ਖੜ੍ਹੇ ਹੋਣਾ ਕੋਈ ਸਮਝਦਾਰੀ ਵਾਲੀ ਗੱਲ ਨਹੀਂ ਹੈ।  ਜੇ ਤੁਸੀਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਇਹ ਸਬਕ ਸਿਖਾਉਣ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰੋਗੇ ਤਾਂ ਇਸ ਪਾਰਟੀ ਦਾ ਹੰਕਾਰ ਟੁੱਟ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਅਤੇ ਅਸੀਂ ਸਰਕਾਰ ਤੋਂ ਚੱਲ ਰਹੇ ਕਿਸਾਨ ਅੰਦੋਲਨ ਦੀਆਂ ਮੰਗਾਂ ਮਨਵਾ ਸਕਦੇ ਹਾਂ।

ਸੰਯੁਕਤ ਕਿਸਾਨ ਮੋਰਚਾ ਤੁਹਾਨੂੰ ਇਹ ਸੱਦਾ ਤਾਂ ਨਹੀਂ ਦਿੰਦਾ ਕਿ ਤੁਹਾਨੂੰ ਕਿਸ ਨੂੰ ਵੋਟ ਦੇਣੀ ਚਾਹੀਦੀ ਹੈ, ਪਰ ਅਸੀਂ ਤੁਹਾਨੂੰ ਸਿਰਫ ਭਾਜਪਾ ਨੂੰ ਵੋਟ ਨਾ ਦੇਣ ਲਈ ਕਹਿ ਰਹੇ ਹਾਂ।  ਅਸੀਂ ਕਿਸੇ ਵਿਸ਼ੇਸ਼ ਪਾਰਟੀ ਦੀ ਵਕਾਲਤ ਨਹੀਂ ਕਰ ਰਹੇ ਹਾਂ।  ਸਾਡੀ ਸਿਰਫ ਇੱਕ ਅਪੀਲ ਹੈ – ਗਲਤੀ ਨਾਲ ਵੀ ਕਮਲ ਦੇ ਨਿਸ਼ਾਨ ਨੂੰ ਵੋਟ ਨਾ ਦਿਓ।

ਕਿਸਾਨ ਪਿਛਲੇ ਸਾਢੇ ਤਿੰਨ ਮਹੀਨਿਆਂ ਤੋਂ ਦਿੱਲੀ ਦੇ ਆਲੇ ਦੁਆਲੇ ਲਗੇ ਧਰਨਿਆਂ ਤੋਂ ਘਰ ਵਾਪਸ ਨਹੀਂ ਗਏ ਹਨ। ਇਹ ਤੁਹਾਡੇ ਹੱਥ ਵਿਚ ਹੈ ਕਿ ਦਿੱਲੀ ਬਾਰਡਰ ਤੇ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨਕਾਰੀ ਕਿਸਾਨ ਆਪਣੇ ਪਰਿਵਾਰਾਂ ਨੂੰ ਕਦੋਂ ਮਿਲਣਗੇ.  ਕੇਵਲ ਇੱਕ ਕਿਸਾਨ ਹੀ ਦੂਜੇ ਕਿਸਾਨ ਦੇ ਦਰਦ ਅਤੇ ਦੁੱਖ ਨੂੰ ਸਮਝੇਗਾ। ਅਸਾਮ, ਕੇਰਲ, ਪੁਡੂਚੇਰੀ, ਤਾਮਿਲਨਾਡੂ ਅਤੇ ਪੱਛਮੀ ਬੰਗਾਲ ਵਿੱਚ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਸੰਘਰਸ਼ ਅਤੇ ਲੜਾਈ ਦੀ ਭਾਵਨਾ ਚੰਗੀ ਤਰ੍ਹਾਂ ਜਾਣੀ ਜਾਂਦੀ ਹੈ, ਅਤੇ ਸਾਨੂੰ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਸਾਡੀ ਪੁਕਾਰ ‘ਤੇ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਤੌਰ’ ਤੇ ਜਵਾਬ ਦੇਵੋਗੇ।  ਸਾਨੂੰ ਯਕੀਨ ਹੈ ਕਿ ਤੁਸੀਂ ਆਪਣੀ ਵੋਟ ਪਾਉਣ ਸਮੇਂ ਇਸ ਅਪੀਲ ਨੂੰ ਯਾਦ ਰੱਖੋਗੇ.

Jeeo Punjab Bureau

Leave A Reply

Your email address will not be published.