ਬਜਟ ਸੈਸ਼ਨ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਵਿਰੋਧੀਆਂ ਨੇ ਲਗਾਤਾਰ ਖੇਤੀ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਤੇ ਕੇਂਦਰ ‘ਤੇ ਕੀਤਾ ਹਮਲਾ

ਪੰਜਾਬ ਬਿਊਰੋ

ਨਵੀਂ ਦਿੱਲੀ, 08 ਫਰਵਰੀ

ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਦੇ ਭਾਸ਼ਣ ਦੇ ਧੰਨਵਾਦ ਪ੍ਰਸਤਾਵ ਦੌਰਾਨ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ ਅੱਜ ਰਾਜਸਭਾ ‘ਚ ਬੋਲ ਰਹੇ ਹਨ। ਸਾਰਿਆਂ ਦੀਆਂ ਨਜ਼ਰਾਂ ਇਸ ਭਾਸ਼ਣ ਦੌਰਾਨ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ‘ਤੇ ਹੈ। ਸੂਤਰਾਂ ਦਾ ਕਹਿਣਾ ਹੈ ਕਿ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਆਪਣੇ ਸੰਬੋਧਨ ‘ਚ ਖੇਤੀ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਵਿਰੋਧੀ ਧਿਰਾਂ ਵੱਲੋਂ ਚੁੱਕੇ ਗਏ ਸਾਰੇ ਚਿੰਤਾਵਾਂ ਤੇ ਸਵਾਲਾਂ ਦਾ ਜਵਾਬ ਦੇਣਗੇ। ਸੰਸਦ ਦੇ ਬਜਟ ਸੈਸ਼ਨ ਦੀ ਸ਼ੁਰੂਆਤ ਤੋਂ ਬਾਅਦ, ਵਿਰੋਧੀਆਂ ਨੇ ਲਗਾਤਾਰ ਖੇਤੀ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਤੇ ਕੇਂਦਰ ‘ਤੇ ਹਮਲਾ ਕੀਤਾ ਹੈ।

ਹਾਲਾਂਕਿ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਵਿਰੋਧੀ ਤੇ ਖੇਤੀ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਨੂੰ ਲੈ ਕੇ ਗੁੰਮਰਾਹ ਕਰਨ ਦਾ ਦੋਸ਼ ਲਾਇਆ ਹੈ ਕਿ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦਾ ਵਿਰੋਧ ਸਿਰਫ਼ ਇਕ ਸੂਬਾ ਪੰਜਾਬ ‘ਚ ਹੈ। ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਉਹ ਸੋਧ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹੈ ਪਰ ਦਾਅਵਾ ਕੀਤਾ ਕਿ ਖੇਤੀ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ‘ਚ ਕੁਝ ਵੀ ਗਲਤ ਨਹੀਂ ਹੈ।

 • ਭਾਰਤ ‘ਚ ‘ਅੰਦੋਲਨਜੀਵੀ’ ਨਾਂ ਦਾ ਇਕ ਨਵਾਂ ਜ਼ਮਾਨਾ ਸਾਹਮਣੇ ਆਇਆ ਹੈ, ਜਿਹੜਾ ਹਰ ਵਿਰੋਧ ‘ਚ ਮੌਜੂਦ ਹੈ। ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਉਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਪਛਾਣ ਕਰਨ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ। ਸਾਨੂੰ ਦੇਸ਼ ਨੂੰ ਨਵੀਂ FDI ਯਾਨੀ ਵਿਦੇਸ਼ੀ ਵਿਨਾਸ਼ਕਾਰੀ ਵਿਚਾਰਧਾਰਾ ਤੋਂ ਬਚਾਉਣ ਦੀ ਜ਼ਰੂਰਤ ਹੈ : ਪੀਐੱਮ ਮੋਦੀ
 • ਪੀਐੱਮ ਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਅੰਦੋਲਨ ਖ਼ਤਮ ਕਰਨ ਲਈ ਕਿਹਾ ਹੈ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਕਿਹਾ ਕਿ ਗੱਲ ਕਰਨ ਲਈ ਤਿਆਰ ਹਨ। ਸਾਰੇ ਬਦਲ ਖੁੱਲ੍ਹੇ ਹਨ। ਪੀਐੱਮ ਨੇ ਰਾਜ ਸਭਾ ‘ਚ ਕਿਹਾ, ‘MSP ਸੀ, MSP ਹੈ ਤੇ MSP ਰਹੇਗਾ।’
 • ਪੀਐੱਮ ਬੋਲੇ- ਸਾਡੇ ਖੇਤੀ ਮੰਤਰੀ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨਾਲ ਗੱਲਬਾਤ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ। ਪੀਐੱਮ ਮੋਦੀ ਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਵਿਰੋਧ ਕਰਨਾ ਤੁਹਾਡਾ ਅਧਿਕਾਰੀ ਹੈ, ਪਰ ਬਜ਼ੁਰਗਾਂ ਨੂੰ ਵਾਪਸ ਭੇਜੋ।
 • ਪੀਐੱਮ ਮੋਦੀ ਨੇ ਕਿਹਾ ਕਿ ਖੇਤੀ ‘ਚ ਸੁਧਾਰ ਲਈ ਸਾਰਿਆਂ ਨੂੰ ਇਕਜੁਟ ਹੋਣਾ ਹੋਵੇਗਾ। ਰਿਕਾਰਡ ਉਤਪਾਦਨ ਦੇ ਬਾਵਜੂਦ ਖੇਤੀ ‘ਚ ਸਮੱਸਿਆਵਾਂ ਹਨ।
 • ਖੇਤੀ ਕਾਨੂੰਨਾਂ ਤੇ ਪੀਐੱਮ ਮੋਦੀ ਨੇ ਸਾਬਕਾ ਪੀਐੱਮ ਮਨਮੋਹਨ ਸਿੰਘ ਦਾ ਜ਼ਿਕਰ ਕੀਤਾ। ਪੀਐੱਮ ਮੋਦੀ ਨੇ ਕਾਂਗਰਸ ਨੂੰ ਕਿਹਾ ਕਿ ਮੈਂ ਜੋ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹਾਂ, ਉਸ ‘ਤੇ ਤੁਹਾਨੂੰ ਮਾਨ ਹੋਣਾ ਚਾਹੀਦਾ।
 • ਪੀਐਮ ਮੋਦੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘ਹਰ ਪਿਛਲੀ ਸਰਕਾਰ ਨੇ ਖੇਤੀ ਸੁਧਾਰਾਂ ਦੀ ਗੱਲ ਕੀਤੀ ਹੈ, ਹਰ ਕੋਈ ਖੇਤੀ ‘ਚ ਸੁਧਾਰ ਦੀ ਲੋੜ ‘ਤੇ ਸਹਿਮਤ ਸੀ। ਮੈਂ ਬਹੁਤਾਂ ਦੇ ਹਾਂ। ਰਾਜਨੀਤੀ ਇੰਨੀ ਪ੍ਰਚਲਿਤ ਹੋ ਰਹੀ ਹੈ ਕਿ ਲੋਕ ਆਪਣੇ ਹੀ ਵਿਚਾਰਾਂ ਨੂੰ ਭੁੱਲ ਜਾਂਦੇ ਹਨ।’
 • ਪੀਐੱਮ ਬੋਲੇ- ਸੰਸਦ ‘ਚ ਸਾਰਿਆਂ ਨੇ ਕਿਸਾਨਾਂ ਦੇ ਵਿਰੋਧ ਬਾਰੇ ਗੱਲ ਕੀਤੀ ਪਰ ਵਿਰੋਧ ਦੇ ਕਾਰਨ ‘ਤੇ ਗੱਲ ਨਹੀਂ ਕੀਤੀ।
 • ਪੀਐੱਮ ਮੋਦੀ ਬੋਲੇ- ਭਾਰਤ ਸਿਰਫ਼ ਦੁਨੀਆ ਦਾ ਸਭ ਤੋਂ ਵੱਡਾ ਲੋਕਤੰਤਰ ਨਹੀਂ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਲੋਕਤੰਤਰ ਦੀ ਜਨਨੀ ਹੈ ਤੇ ਇਹ ਸਾਡਾ ਲੋਕਾਚਾਰ ਹੈ। ਸਾਡੇ ਦੇਸ਼ ਦਾ ਵਿਹਾਰ ਲੋਕਤੰਤ੍ਰਾਂਤਿਕ ਹੈ।
 • ਪੀਐੱਮ ਮੋਦੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘ਮੈਂ ਡੇਰੇਕ ਜੀ ਨੂੰ ਸੁਣ ਰਿਹਾ ਸੀ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਚੰਗੇ ਸ਼ਬਦਾਂ ਨੂੰ ਚੁਣਿਆ ਸੀ- ਫ੍ਰੀਡਮ ਆਫ ਸਪੀਚ, ਇੰਟਿਮਿਡੇਸ਼ਨ। ਜਦੋ ਮੈਂ ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੂੰ ਸੁਣ ਰਿਹਾ ਸੀ, ਤਾਂ ਮੈਨੂੰ ਹੈਰਾਨੀ ਹੋ ਰਹੀ ਸੀ ਕਿ ਕੀ ਉਹ ਬੰਗਾਲ ਦੇ ਬਾਰੇ ਗੱਲ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ ਜਾਂ ਦੇਸ਼ ਦੇ।’
 • ਪੀਐੱਮ ਮੋਦੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘ਦੁਨੀਆ ਦੀ ਨਜ਼ਰ ਭਾਰਤ ‘ਤੇ ਹੈ। ਭਾਰਤ ਨੂੰ ਉਮੀਦ ਹੈ ਤੇ ਵਿਸ਼ਵਾਸ ਹੈ ਕਿ ਭਾਰਤ ਸਾਡੇ ਗ੍ਰਹਿ ਦੀ ਬਿਹਤਰੀ ‘ਚ ਯੋਗਦਾਨ ਦੇਵੇਗਾ। ਪੀਐੱਮ ਮੋਦੀ ਨੇ ਦੱਸਿਆ, ਤੁਸੀਂ ਸੋਸ਼ਲ ਮੀਡੀਆ ‘ਤੇ ਦੇਖਿਆ ਹੋਵੇਗਾ ਕਿ ਬੁੱਢੀ ਔਰਤ ਆਪਣੇ ਪੈਰਾਂ ਹੇਠ ਬੈਠੀ ਹੈ, ਇਕ ਮਿੱਟੀ ਦੇ ਦੀਪਕ ਨਾਲ, ਭਾਰਤ ਦੇ ਕਲਿਆਣ ਲਈ ਪ੍ਰਾਰਥਨਾ ਕਰ ਰਹੀ ਹੈ। ਅਸੀਂ ਉਸ ਦਾ ਮਜ਼ਾਕ ਉਡਾ ਰਹੇ ਹਾਂ। ਜੇ ਕੋਈ ਅਜਿਹਾ ਵਿਅਕਤੀ ਜੋ ਸਦੇ ਸਕੂਲ ਨਹੀਂ ਗਿਆ, ਉਹ ਸੋਚਦਾ ਹੈ ਕਿ ਉਹ ਦੀਪਕ ਬਾਲ਼ ਕੇ ਭਾਰਤ ਦੀ ਸੇਵਾ ਕਰ ਸਕਦੇ ਹਨ, ਤਾਂ ਉਸ ਦਾ ਮਜ਼ਾਕ ਬਣਾਇਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ।’
 • ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਦੇ ਭਾਸ਼ਣ ‘ਤੇ ਜਵਾਬ ਦਿੰਦਿਆਂ ਪੀਐੱਮ ਮੋਦੀ ਨੇ ਕਿਹਾ, ਭਾਰਤ ਸਹੀ ਮਾਇਨੇ ‘ਚ ਅਵਸਰਾਂ ਦਾ ਦੇਸ਼ ਹੈ। ਕਈ ਮੌਕੇ ਸਾਡਾ ਇੰਤਜ਼ਾਰ ਕਰ ਰਹੇ ਹਨ, ਇਸਲਈ ਇਹ ਅਜਿਹਾ ਰਾਸ਼ਟਰ ਜੋ ਯੁਵਾ ਹੈ, ਜੋਸ਼ ਨਾਲ ਭਰਿਆ ਹੈ ਤੇ ਇਕ ਅਜਿਹਾ ਰਾਸ਼ਟਰ ਜੋ ਸਪਨਿਆਂ ਨੂੰ ਸਾਕਾਰ ਕਰਨ ਦੀ ਕੋਸ਼ਿਸ਼ ਕਰ ਰਿਹਾ ਹੈ, ਇਕ ਸੰਕਲਪ ਨਾਲ, ਇਨ੍ਹਾਂ ਅਵਸਰਾਂ ਨੂੰ ਕਦੇ ਵੀ ਜਾਣ ਨਹੀਂ ਦਿੱਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ।’
 • ਰਾਸ਼ਟਰਪਤੀ ਦੇ ਭਾਸ਼ਣ ਤੇ ਰਾਜਸਭਾ ‘ਚ ਅੱਜ ਜਵਾਬ ਦੇ ਰਹੇ ਹਨ ਕਿ ਪ੍ਰਧਾਨ ਮੰਤਰੀ ਨਰਿੰਦਰ ਮੋਦੀ। ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਕਿਹਾ, ‘ਰਾਜਸਭਾ ‘ਚ 50 ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰਾਂ ਨੇ 13 ਘੰਟੇ ਤੋਂ ਜ਼ਿਆਦਾ ਸਮੇਂ ਤਕ ਆਪਣੇ ਵਿਚਾਰ ਵਿਅਕਤ ਕੀਤੇ, ਉਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਆਪਣੇ ਮੁੱਲ ਵਿਚਾਰ ਵਿਅਕਤ ਕੀਤੇ। ਇਸਲਈ, ਮੈਂ ਸਾਰੇ ਸੰਸਦ ਮੈਂਬਰਾਂ ਦਾ ਧੰਨਵਾਦ ਕਰਦਾ ਹਾਂ।’
 •  

Leave A Reply

Your email address will not be published.